Báwo ni o ṣe mọ̀ nípa àwọn àpò ìdìpọ̀ oúnjẹ tí a sábà máa ń lò?

dru (1)

Oríṣiríṣi àpò ìdì oúnjẹ ló wà tí a ń lò fún ìdì oúnjẹ, wọ́n sì ní iṣẹ́ àti ànímọ́ wọn tó yàtọ̀. Lónìí, a ó jíròrò ìmọ̀ tí a sábà máa ń lò nípa àwọn àpò ìdì oúnjẹ fún ìtọ́kasí rẹ. Nítorí náà, kí ni àpò ìdì oúnjẹ? Àwọn àpò ìdì oúnjẹ sábà máa ń tọ́ka sí àwọn pílásítíkì bíi ṣẹ́ẹ̀tì pẹ̀lú sisanra tí kò tó 0.25 mm gẹ́gẹ́ bí fíìmù, àti pé ìdì tí ó rọrùn tí a fi àwọn fíìmù ṣíṣu ṣe ni a ń lò ní ilé iṣẹ́ oúnjẹ. Oríṣiríṣi àpò ìdì oúnjẹ ló wà. Wọ́n jẹ́ kedere, wọ́n rọrùn, wọ́n ní omi tó dára, wọ́n ní agbára ìdènà ọrinrin àti gáàsì, agbára ẹ̀rọ tó dára, àwọn ànímọ́ kẹ́míkà tó dúró ṣinṣin, ìdènà epo, wọ́n rọrùn láti tẹ̀ jáde lọ́nà tó dára, wọ́n sì lè di ooru sínú àpò. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, ìdì tí ó rọrùn tí a sábà máa ń lò sábà máa ń ní ìpele méjì tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ ti àwọn fíìmù tó yàtọ̀ síra, èyí tí a lè pín sí ìpele òde, ìpele àárín àti ìpele inú gẹ́gẹ́ bí ipò wọn.

Kí ni àwọn ohun tí a nílò fún iṣẹ́ ìpele kọ̀ọ̀kan ti àwọn fíìmù ìdìpọ̀ oúnjẹ tí a sábà máa ń lò? Àkọ́kọ́, fíìmù òde sábà máa ń jẹ́ èyí tí a lè tẹ̀ jáde, tí kò lè gé, tí kò sì lè gbóná. Àwọn ohun èlò tí a sábà máa ń lò ni OPA, PET, OPP, àti àwọn fíìmù tí a fi bo. Fíìmù àárín ní àwọn iṣẹ́ bíi ìdènà, ìbòjú ìmọ́lẹ̀, àti ààbò ara. Àwọn ohun èlò tí a sábà máa ń lò ni BOPA, PVDC, EVOH, PVA, PEN, MXD6, VMPET, AL, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Lẹ́yìn náà ni fíìmù inú, èyí tí ó ní àwọn iṣẹ́ ìdènà, ìdì, àti ìdènà-media. Àwọn ohun èlò tí a sábà máa ń lò ni CPP, PE, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ní àfikún, àwọn ohun èlò kan ní ìpele òde àti ìpele àárín. Fún àpẹẹrẹ, a lè lo BOPA gẹ́gẹ́ bí ìpele òde fún títẹ̀wé, a sì tún lè lò ó gẹ́gẹ́ bí ìpele àárín láti ṣe ipa kan ti ìdènà àti ààbò ara.

dru (2)

Àwọn ànímọ́ fíìmù àpò oúnjẹ tí a sábà máa ń lò, ní gbogbogbòò, ohun èlò ìpele òde yẹ kí ó ní ìdènà ìfọ́, ìdènà ìfọ́, ààbò UV, ìdènà ìmọ́lẹ̀, ìdènà epo, ìdènà ooru àti òtútù, ìdènà ìfọ́ wahala, tí a lè tẹ̀ jáde, ìdúróṣinṣin ooru, òórùn díẹ̀, òórùn díẹ̀, òórùn díẹ̀, òórùn díẹ̀, tí kò ní òórùn, tí ó mọ́lẹ̀, tí ó hàn gbangba, àwọ̀, àti onírúurú àwọn ànímọ́; ohun èlò àárín gbọ́dọ̀ ní ìdènà ìkọlù, ìdènà ìfúnpọ̀, ìdènà ọrinrin, ìdènà gaasi, ìdènà òórùn dídùn, ìdènà ìmọ́lẹ̀, ìdènà epo, ìdènà ohun èlò organic, ìdènà ooru àti òtútù, ìdènà ìfọ́ wahala, agbára àpapọ̀ ẹ̀gbẹ́ méjì, ìtọ́wò díẹ̀, òórùn díẹ̀, tí kò ní òórùn búburú, tí ó hàn gbangba, tí kò ní òórùn búburú àti àwọn ànímọ́ mìíràn; lẹ́yìn náà ohun èlò inú, ní àfikún sí àwọn ohun ìní tí ó wọ́pọ̀ pẹ̀lú ìpele òde àti ìpele àárín, tún ní àwọn ohun ìní àrà ọ̀tọ̀ tirẹ̀, èyí tí ó gbọ́dọ̀ ní ìdènà òórùn dídùn, ìfàmọ́ra díẹ̀ àti àwọn ohun ìní tí kò ní èérí. Ìdàgbàsókè lọ́wọ́lọ́wọ́ ti àwọn àpò àpò oúnjẹ ni báyìí:

1. Àwọn àpò ìdìpọ̀ oúnjẹ tí a fi àwọn ohun èlò tí ó jẹ́ ti àyíká ṣe.

2. Láti dín owó kù àti láti fi àwọn ohun àlùmọ́nì pamọ́, àwọn àpò ìdì oúnjẹ ń di díẹ̀ sí i.

3. Àwọn àpò ìdìpọ̀ oúnjẹ ń dàgbàsókè ní ọ̀nà àwọn iṣẹ́ pàtàkì. Àwọn ohun èlò ìdàpọ̀ gíga yóò máa tẹ̀síwájú láti mú agbára ọjà pọ̀ sí i. Ní ọjọ́ iwájú, àwọn fíìmù ìdènà gíga pẹ̀lú àwọn àǹfààní ìṣiṣẹ́ tí ó rọrùn, iṣẹ́ ìdènà atẹ́gùn àti omi tí ó lágbára, àti ìgbésí ayé ìpamọ́ tí ó dára síi yóò di ohun pàtàkì nínú ìdìpọ̀ oúnjẹ tí ó rọrùn ní àwọn ilé ìtajà ńláńlá ní ọjọ́ iwájú.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù kọkànlá-26-2022